தொழில் கசந்து போகலாமா?

தொழில் கசந்து போகலாமா?

‘நீ என்ன பெரிய கலெக்டர் வேலையா பார்க்கிறே?’ என்று கேட்பார்கள். அதற்கு என்று அப்படியொரு மரியாதை. அத்தகைய கனவு வேலையைவிட்டு கல்லூரி பேராசிரியர் வேலைக்கு நிறைய பேர் செல்லும் அதிர்ச்சித்தகவல் சில ஆண்டுகளுக்கு முன் தெரியவந்தது. காரணம் என்ன தெரியுமா? சம்பளம் தான்! அதையும் தாண்டி வேலை செய்வது என்பது எப்போதும் ஒன்றுதான். அது கம்பவுண்டர் வேலையாக இருந்தாலும் சரி…கலெக்டர் வேலையாக இருந்தாலும் சரி…. மாதச் சம்பளத்திற்குப் பார்க்கும் வேலை. அவ்வளவுதான்! வாழ்க்கை முழுக்க வேலை பார்த்தாலும் தலைகீழ் மாற்றங்களுக்குப் பெரும்பாலும் வழியில்லை. ஆனால் தொழில் என்பது அப்படியில்லை. அதிக சவால், வாழ்க்கையைப் பணயம் வைக்கும் சிக்கல் எல்லாம் இருந்தாலும் தொழிலில் வென்றுவிட்டால் எங்கோ போய் நிறுத்தி விடுகிறதல்லவா!. நம்முடைய ஊரில் 20 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தொழில் ஆரம்பித்தவரையும், வேலைக்குப் போனவரையும் இப்போது ஒப்பிட்டுப் பார்த்தால் உங்களுக்கே உண்மை புரியும்.

இந்த இலக்கணம் தனிநபர்களுக்கு மட்டுமல்ல; ஊருக்கும் பொருந்தும்தானே! தொழில்கள் வளர, வளர ஊரின் வளர்ச்சியும் உச்சத்திற்குப் போகும். மக்களின் வாழ்க்கையும் செழிப்பாக இருக்கும். விவசாயத்தை மட்டுமே வாழ்வாதாரமாக கொண்டிருக்கும் நம்முடைய மயிலாடுதுறை பகுதி, வளர்ச்சிப்பாதைக்குச் செல்வதற்கு தொழில்களை விட்டால் வேறேதும் வழியில்லை. அப்படியென்றால் தொழில் வளர்ச்சியில் நாம் எந்தளவுக்கு கவனம் செலுத்தியிருக்கிறோம்?
பிரிக்கப்படாத தஞ்சை மாவட்டத்தின் முக்கியமான நூற்பாலையாக திகழ்ந்த மணல்மேடு நூற்பாலை, உருக்குலைந்து போனதன் பின்னணி கதை பெரிய வயிற்றெரிச்சல். 40 ஏக்கர் பரப்பளவில், தஞ்சை மாவட்ட கூட்டுறவு நூற்பாலை என்ற பெயரில் இயங்கி வந்த தொழிற்சாலை, அரசியல்வாதிகள் அடித்த பகல் கொள்ளையால் , கொஞ்சம்,கொஞ்சமாக நசிந்து 2003ல் மூடுவிழா கண்டது. உள்ளூர் விவசாயிகளிடமிருந்து பஞ்சு வாங்காமல், வெளிமாநிலங்களில் இருந்து கூடுதல் விலைக்கு வாங்கி கமிஷன் பெற்றதும், அந்த பஞ்சை நூலாக்கி குறைந்த விலைக்கு விற்று கமிஷன் பெற்றதுமாக இங்கே நடந்த அட்டூழியங்கள் ஏராளம். 30 ஆண்டுகளுக்கு முன்பே ஆயிரம் பேர் வேலை பார்த்த இந்த ஆலையை வளர்த்து எடுத்திருந்தால், இன்றைக்கு எவ்வளவு பேருக்கு வேலை கிடைத்திருக்கும். மணல்மேடு பகுதியின் வளர்ச்சியே மாறியிருக்கும். இப்போது குட்டிச்சுவராகி கிடக்கும் நூற்பாலை கட்டிடங்களைப் பார்க்க, பார்க்க வேதனையால் மனம் விம்முகிறதா இல்லையா?

நூற்பாலைதான் இப்படி என்றால், மல்லியக்கொல்லையில் இருந்த காகித ஆலையின் கதியுமா இப்படி ஆக வேண்டும்? வைக்கோல் மற்றும் சர்க்கரை ஆலை கழிவுகள் மூலமாக காகித அட்டைகள் தயாரிக்கப்பட்ட இந்த தனியார் ஆலை, ஊக்குவிக்க ஆளில்லாமல் ஊத்தி மூடப்பட்டது. அரசாள்வோருக்குப் பலன் இல்லாவிட்டால், இங்கே தொழில் நடத்திடமுடியுமா, என்ன?

மின்வாரியம், பள்ளிக்கூடம் போன்றவற்றுக்குப் பல்வேறு பொருட்களைத் தயாரித்து தரும் மயிலாடுதுறை காவேரி நகர் டான்சி தொழிலகம் நசிந்து போய், இன்றைக்கோ, நாளைக்கோ என உயிர் போராட்டம் நடத்தி வருகிறது. அனைத்து விதமான இரும்பு பொருட்களும் உற்பத்தியாகும் இந்த தொழிலகப்பகுதியை தொலைநோக்குடன் சிந்தித்து தொழிற்பேட்டையாக மாற்றினால் ஊருக்கு எவ்வளவு நன்மைகள் கிடைக்கும்?

விவசாயம் அல்லாத தொழில்களின் நிலைதான் இப்படி என்றால், நம்முடைய பகுதியின் ஜீவாதாரமான விவசாயத்தை அடிப்படையாக கொண்ட தொழில்களின் நிலைமை என்ன? சுற்றுவட்டார விவசாய மற்றும் விவசாய கூலித்தொழிலாளர்களின் குடும்பங்களுக்கு வரப்பிரசாதமாக கருதப்பட்ட மூங்கில் தோட்டம் பால்பண்ணை ஏன் வீழ்ந்தது? குளிரூட்டும் நிலையத்தோடு அமைக்கப்பட்ட இப்பண்ணையில் அரசியலை வைத்து குளிர்காய்ந்தவர்கள், அகப்பட்டதைச் சுருட்டிக்கொண்டு கடனில் மூழ்க வைத்தனர். கூட்டுறவு நிறுவனமான இதனை அக்கறையோடு வளர்த்தெடுத்திருந்தால் கிராமப் பொருளாதாரம் எப்படி செழித்திருக்கும்?

மால்கம் ஆதிசேஷய்யா போன்ற பொருளாதார மேதைகள் நிர்வகித்து, லாபம் ஈட்டித் தந்த தலைஞாயிறு கூட்டுறவு சர்க்கரை ஆலையின் இன்றைய நிலை, விவசாயிகளைப்போலவே பரிதாபகரமானதாக இருக்கிறது. தத்தி, தடுமாறி 2000 ஆம் ஆண்டுவரை ஒரு நாளைக்கு 1000 டன் கரும்பு அரவை செய்த இந்த ஆலை, இப்போது 500 டன் அரைக்கவே மூச்சு திணறுகிறது. ஒரு காலத்தில் இனிக்க, இனிக்க கரும்பு விவசாயம் செய்த விவசாயிகளுக்கு, இப்போது பெயரைக் கேட்டாலே கசக்கிறது. இதற்கு, கோடிக்கணக்கான ரூபாய் நிலுவைத்தொகை மட்டுமல்ல; கரும்பு பணம் கைக்கு வரும் வரை ஆலை நிர்வாகத்தால் ஏற்படும் அல்லலும் முக்கிய காரணம். அக்கம் பக்கத்தில் வந்த தனியார் சர்க்கரை ஆலைகளுக்காக கூட்டுறவு ஆலையை நசுக்கி ஆதாயம் பார்த்த அதிகாரிகள், அரசியல்வாதிகள் கூட்டணி ஆனமட்டும் சுரண்டி கொழுத்தது. பிறகெப்படி ஆலையையும் லாபத்தில் ஓட்ட முடியும்? அரதப்பழசான எந்திரங்களை மாற்ற முடியும்?

பளபளக்கும் புதுப்புது நகைக்கடைகளும், பளிச்சென ஓட்டல்களும் வந்துவிட்டால் மட்டும் ஊர் செழித்துவிட்டது என்று அர்த்தமாகி விடுமா? நிறைய பேருக்கு வேலை கொடுக்குமளவுக்கு தொழில்களை வளர்த்தெடுக்காவிட்டால் வளர்ச்சி வானத்திலிருந்தா குதிக்கும்? வெத்துவேட்டு விளம்பரங்களுக்குப் பதிலாக அத்தகைய சிந்தனையும் , அதற்கான செயலும் வரும் நாள் எப்போது?

—- யுத்தம் தொடரும்……

(Visited 86 times, 1 visits today)