எவ்வளவு பெரிய தீமையிலும் எதாவது ஒரு நன்மை இருக்கும். இது உலகத்தின் நீதி. இதுவும் அப்படிதான், ‘‘அடிமைப்படுத்தினார்கள்; அடக்கி ஆண்டார்கள்; அத்தனை வளங்களையும் சுரண்டி போனார்கள்’’ என்றெல்லாம் சொன்னாலும் ஆங்கிலேயர்கள் நமக்கு கொடுத்த பெருங்கொடை ரயில் போக்குவரத்து. அவர்கள் எப்போதோ போட்டுத் தந்துவிட்டு போன, ரயில் பாதைகளை, 60 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு காலத்திற்கு ஏற்ப மேம்படுத்துவதற்கு நாம் பட்டபாட்டினை நினைத்தால், வெள்ளையர்களின் திட்டமிட்ட வேலைத்திறன் புரியும். எத்தனை வகை போக்குவரத்து வந்தாலும், இன்னமும் வெகு மக்களின் விருப்பத்திற்குரியதாக, எளியோரின் சக்திக்கு ஏற்றதாக ரயில் பயணம் இருப்பதே அதற்குச் சான்று.

தமிழ்நாட்டின் ரயில்வே வரைபடத்தைப் பொறுத்தமட்டில், நம்முடைய ஊர் ‘மாயூரம்’ ஆக இருந்த காலம் தொட்டே தனி சிறப்பு உண்டு. 1877ல், சென்னை – தூத்துக்குடி இடையிலான தமிழகத்தின் முதல் நீண்ட தூர ரயில் பாதை அமைக்கப்பட்ட போது, அதன் முக்கிய ரயில்வே சந்திப்பு( ஜங்ஷன்) மயிலாடுதுறை. நம் ஊரின் வழியே சென்ற அந்தப் பாதை ‘மெயின் லைன்’ என்றழைக்கப்பட்டது. வரலாற்றை இன்னும் தோண்டி எடுத்தால், அதற்கு முன்பே ரயில்பாதையும் போக்குவரத்தும் அமைக்கப்பட்ட தமிழகத்தின் அதிமுக்கியமான நகரங்களின் பட்டியலில் மயிலாடுதுறையும் இருந்திருக்கிறது. ஒருங்கிணைந்த தஞ்சை மாவட்டத்தில் ‘ஜில்லா போர்டு’ எனப்பட்ட மாவட்ட நிர்வாக அமைப்பு, 1861 ஆம் ஆண்டிலேயே மாயூரத்திலிருந்து நாகை வழியாக அறந்தாங்கி வரை ரயில் பாதை போட்டது. நாகூர், பேரளம், காரைக்கால் கிளைப்பாதைகளும் அமைக்கப்பட்டன. இன்னொரு பக்கம் நாகை – மயிலாடுதுறை – கும்பகோணம் – தஞ்சாவூர் வழியாக திருச்சி வரையிலான பாதையில் ரயில்கள் இயக்கப்பட்டன. இந்த ரயில்கள் வந்து போவதற்காக ‘மாயூரம் டவுன் ஸ்டேஷன்’ என்ற நகர ரயில் நிலையம் செயல்பட்டது. ஜில்லா போர்டு வசமிருந்த ரயில் பாதைகளை தெற்கு ரயில்வே எடுத்துக் கொண்ட பிறகும் இயங்கிய டவுன் ஸ்டேஷன், தரங்கம்பாடி ரயில் பாதையோடு சேர்த்து 1986ல் மூடப்பட்டது சோக வரலாறு. இப்போது ‘டவுன் ஸ்டேஷன் ரோடு’ என்ற சாலையின் பெயர் மட்டுமே எஞ்சியிருக்கிறது. அன்றைக்கு தக்கவைக்க முடியாத தரங்கம்பாடி ரயில் பாதைக்கான தேவையும் முக்கியத்துவமும் இப்போது உணரப்பட்டு, மெல்ல கோரிக்கை குரல்கள் ஒலிக்கின்றன.

நாம் இழந்தது டவுன் ஸ்டேஷனும் தரங்கம்பாடி ரயில் பாதையும் மட்டும் தானா? ரயில்வே துறை, மயிலாடுதுறையை மாற்றந்தாய் பிள்ளையைப் போல வேண்டா வெறுப்பாக நடத்துவதுதொடர்ந்து நடக்கிறது. அகலப்பாதை பணி முடிந்து மாதக்கணக்கில் போக்குவரத்து தொடங்காமல் காட்டிய அலட்சியமாகட்டும்; மீட்டர் கேஜ் பாதையில் ஓடிய ரயில்களில் பலவற்றை மீண்டும் இயக்காமல் விட்டதாகட்டும்; அடிப்படை வசதிகளைக் கூட செய்து தராமல், வாழ்ந்து கெட்டவரின் வீட்டினைப் போன்று மயிலாடுதுறை ஜங்ஷனைப் போட்டு வைத்திருக்கும் கோலமாகட்டும் – இவற்றை எல்லாம் எப்படி ஜீரணித்துக்கொள்ள முடியும்? ஒவ்வொன்றுக்கும் வழக்கறிஞர் ராஜேந்திரன் போன்றவர்கள் நீதிமன்றத்தின் நீண்ட படிக்கட்டுகளில் ஏறி உத்தரவுகளை வாங்கிய பிறகுதான் ரயில்வே துறை செயல்படுமா?

நியாயமாக செய்ய வேண்டிய பணிகளுக்கு கூட நீதிமன்றத்தை நாட வேண்டுமென்றால், நாம் தேர்ந்தெடுத்து டெல்லிக்கு அனுப்பும் பிரதிநிதிகளின் செயல்பாடுகள் பற்றிய கேள்வி இந்த இடத்தில் எழுவது இயல்புதானே! ரயில்களைக் கொண்டுவருவதற்கும், ஜங்ஷனை மேம்படுத்துவதற்கும் நம்முடைய எம்.பிக்கள் என்ன செய்தார்கள்? இதைச் சொல்கின்றபோது, பக்கத்திலே மன்னார்குடிக்கு பாதையும் ரயிலும் கொண்டுவந்த டி.ஆர்.பாலு கண் முன்னே வந்துபோகிறார். ரயில்வே நிலைக்குழுத்தலைவராக மட்டுமிருந்த பாலுவால் முடிந்த செயல், டெல்லியில் சகல செல்வாக்கோடும் அமைச்சராகவே இருந்த மணிசங்கர் அய்யரால் முடியாமல் போனது ஏன்? முடியவில்லையா – முயற்சிக்கவே இல்லையா? அவருக்கே வெளிச்சம்.

போகட்டும். மயிலாடுதுறைக்கு ரயில்வே துறை செய்து தர வேண்டியவை ஒன்றா? இரண்டா? நவகிரக கோயில்கள் உள்ளிட்ட சுற்றுலா முக்கியத்துவம் வாய்ந்த மயிலாடுதுறையில் இருந்து சென்னைக்கு இருவழியிலும் ரயில்கள் இயக்கப்பட வேண்டியது காலத்தின் கட்டாயம் அன்றோ! சென்னைக்கு மட்டுமல்ல. பகலிலும் இரவிலும் கோவைக்கும் மதுரைக்கும் வேளாங்கண்ணி போன்ற ஊர்களுக்கும் ரயில்களை அவசியம் இயக்க வேண்டும். தரங்கம்பாடி ரயில்பாதைக்கு உயிர் கொடுத்து, மயிலாடுதுறை – திருக்கடையூர் – தரங்கம்பாடி – திருநள்ளாறு – காரைக்கால் மார்க்கத்தில் புதிய ரயில்பாதை அமைப்பதற்கு தீட்டப்பட்ட திட்டத்தைச் செயல்படுத்த வேண்டும். இதன்மூலம் சுற்றுலா மேம்பாட்டிற்கும் காரைக்கால் துறைமுகத்தினால் தொழில் வளர்ச்சிக்கும் வழி கிடைக்கும்.

ரயில் நிலையத்தைப் பொறுத்தவரை தமிழ்நாட்டில் எந்த ஒரு ஜங்ஷனும் இத்தனை மோசமாக இல்லை என்று அடித்துச் சொல்லலாம். மயிலாடுதுறை பகுதி மக்களின் தேவை என்பதற்காக மட்டுமின்றி, ‘ஜங்ஷன்’ என்ற வார்த்தையை மெய்ப்பிக்கவாவது இதனை ரயில்வே நிர்வாகம் கவனிக்க வேண்டும். அகலப்பாதையில் ரயில்கள் ஓடத்தொடங்கி, ஆண்டுகள் கடந்து போனாலும் குடிநீர், கழிவறை, பயணிகள் அமருவதற்கான இருக்கைகள், மின்தூக்கி (லிப்ட் மற்றும் எஸ்கலேட்டர்) போன்ற அடிப்படை வசதிகள் முழுமையாக செய்து தரப்படவில்லை. இருக்கும் ஒன்றிரண்டு வசதிகளிலும் ஒழுங்கான பராமரிப்பு இல்லை. ஒவ்வொரு நடைமேடைக்கும் இடையே சுரங்கப்பாதையோ, மின்தூக்கியோ இல்லாமல் முதியவர்களும், குழந்தைகள், கர்ப்பிணிகள், ஊனமுற்றோர் என முடியாதவர்கள் படும்பாடு சொல்லிமாளாது. குறைந்த செலவிலான பேட்டரி கார் வசதியாவது செய்து தருவதற்கு மனசு வைக்கலாம். வருமானத்திற்கு குறைவில்லாத மயிலாடுதுறையில் முன்பதிவுக்கு இரண்டு கவுன்டர்களாவது திறக்கக்கூடாதா? பெரும்பாலும் கிராமப்புறத்திலிருந்து வரும் மக்கள் ரயில் பற்றி கேட்கும் கேள்விகளுக்குப் பதில் சொல்ல தனியாக ஒரு ‘என்கொயரி கவுன்டர்’ திறந்தால் குறைந்தா போய்விடுவார்கள்?

ஜங்ஷன் நுழைவாசலில் இத்தனை தடுப்புகளை ஏற்படுத்தி வைத்திருக்கிறார்களே அது எதற்காக? வேகமாக ஓடிவருபவர்கள் ரயிலைப் பிடித்துவிடக்கூடாது என்பதற்கா? மற்ற ஜங்ஷன்களில் இருப்பதைப் போல இருபுறமும் நடைமேடைகளும் டிக்கெட் கவுன்டரும் மயிலாடுதுறைக்கும் வேண்டுமல்லவா? ஒழுங்கான உணவகங்களுக்கு கூட வழியில்லாத ரயில் நிலையத்திற்கு பெயர் ஜங்ஷனா? ! நிலையத்திற்குள்ளே ஒரு ஏ.டி.எம் அமைப்பது அவசரத்தில் வருவோருக்கு பயன்படுமல்லவா! முறையாக மேற்கூரை வசதியுடன் இரண்டு மற்றும் நான்கு சக்கர வாகன நிறுத்துமிடம் அவசியமில்லையா? அதனை முறையாக அமைத்து நடத்தினால், ரயில்வேக்கு வருமானம்தானே! மயிலாடுதுறையிலிருந்து அதிகம் அனுப்பப்படும் நெல் மூட்டைகள் உள்ளிட்ட சரக்குகளை வைப்பதற்கு ரயில்வேக்கு என தனியாக கிடங்குகள்(குடோன்கள்) இருக்க வேண்டுமல்லவா!

ஜங்ஷனுக்கு எதிரே முன்பிருந்த பூங்கா மீண்டும் உருவாக்கப்பட்டால் பார்ப்பதற்கு குளிர்ச்சியாக இருக்கும்.சித்தர்க்காடு பனந்தோப்பு தெருவிலிருந்து ஜங்ஷன் வாசலுக்கு சுரங்கப்பாதை அல்லது மேல்வழிப்பாதை அமைத்தால் மக்களுக்கு மிகுந்த பயன் தருமே! இன்னொரு பக்கம் மயிலாடுதுறையில் பணியாற்றும் நூற்றுக்கணக்கான ஊழியர்கள் மீதும் ரயில்வே நிர்வாகம் பாராமுகத்திலிருக்கிறது. பாழடைந்து கிடக்கும் ரயில்வே ஊழியர் குடியிருப்புகள் மீண்டும் எழுந்து நிற்க வேண்டும். தேவையில்லாமல் திருவாரூருக்கு மாற்றப்பட்ட மிகப்பெரிய ‘லோகோ ஷெட்’ எனப்படும் ரயில்வே பணிமனையை மீண்டும் மயிலாடுதுறைக்கு கொண்டு வர வேண்டும். புதர் மண்டி கிடக்கும் அந்த இடம் மட்டுமின்றி, ஜங்ஷனைச் சுற்றியிருக்கும் ரயில்வே இடங்களை ஆக்கப்பூர்வமாக பயன்படுத்துவது பற்றி யோசிக்கலாம்.

எல்லாவற்றையும் ரயில்வே மீது தள்ளிவிட்டு மாநில அரசு தப்பிக்க முடியாது. ஜங்ஷன் பேருந்து நிலையத்தை மேம்படுத்தி, அதிக பேருந்துகள் வந்து செல்ல வழி செய்ய வேண்டியது இவர்கள் கைகளில் இருக்கிறது. அதே போல 41 போலீசார் இருக்க வேண்டிய இடத்தில் 13 காவலர்களுடன் பரிதாபமாக காட்சியளிக்கும் மயிலாடுதுறை ரயில்வே காவல்நிலையத்தை வலிமையாக்குவதும் அவசியம். இன்னும் கூட தேவைகளின் பட்டியல் நீளுகிறது. ஆனால், வெறும் ரயில் நிலையமான கும்பகோணத்திற்கு செய்து தரப்படும் வசதிகளில் பாதி கூட ஜங்ஷன் என்று சொல்லப்படும் மயிலாடுதுறைக்கு

கிடைக்காமல் தடுக்கும் அரசியல் எது? உரிமைகளைக் கூட கேட்காமல் தூங்கும் அரசியல் எது?

– யுத்தம் தொடரும்…..